กีฬาเรือใบในโอลิมปิกฤดูร้อน 1920
เรือใบ ในโอลิมปิกครั้งที่ 7 | |
---|---|
สนาม | Ostend อัมสเตอร์ดัม เนเธอร์แลนด์ |
วันที่ | 7 กรกฎาคม- 3 กันยายน พ.ศ. 2463 |
จำนวนรายการ | 14 |
จำนวนนักกีฬา | 101 คน จาก 6 ประเทศ |
แม่แบบ:เรือใบโอลิมปิกฤดูร้อน1920
การแข่งขันเรือใบในโอลิมปิกฤดูร้อน 1920 เป็นการแข่งขันกีฬาเรือใบในกีฬาโอลิมปิกฤดูร้อนครั้งที่ 7 ที่กรุงอัมสเตอร์ดัม ประเทศเนเธอร์แลนด์ ระหว่างวันที่ 7 กรกฎาคม- 3 กันยายน พ.ศ. 2463 จัดขึ้นที่สนาม Ostend ซึ่งการแข่งขันกีฬาเรือใบครั้งนี้มีการแข่งขันทั้งหมด 14 รายการ คือ ประเภททีมชาย 14 รายการ และประเภททีมหญิง 0 รายการ โดยมีนักกีฬาเข้าร่วมแข่งขัน 101 คน จาก 6 ประเทศ
ประเทศที่เข้าร่วมแข่งขัน
- เบลเยียม (BEL)
- ฝรั่งเศส (FRA)
- สหราชอาณาจักร (GBR)
- เนเธอร์แลนด์ (NED)
- นอร์เวย์ (NOR)
- สวีเดน (SWE)
สรุปเหรียญรางวัล
ตารางสรุปเหรียญ
ลำดับที่ | ประเทศ | ทอง | เงิน | ทองแดง | รวม |
---|---|---|---|---|---|
1 | นอร์เวย์ (NOR) | 7 | 3 | 1 | 11 |
2 | สวีเดน (SWE) | 2 | 1 | 0 | 3 |
เนเธอร์แลนด์ (NED) | 2 | 1 | 0 | 3 | |
4 | สหราชอาณาจักร (GBR) | 2 | 0 | 0 | 2 |
5 | เบลเยียม (BEL) | 1 | 1 | 1 | 3 |
6 | ฝรั่งเศส (FRA) | 0 | 1 | 0 | 1 |
รวม (6 ประเทศ) | 14 | 7 | 2 | 23 |
ผู้ที่ได้รับเหรียญรางวัล
รายการ | เหรียญทอง | เหรียญเงิน | เหรียญทองแดง |
---|---|---|---|
1920: 12' Dinghy |
เนเธอร์แลนด์ (NED) Cornelis Hin Johan Hin Frans Hin |
เนเธอร์แลนด์ (NED) Arnoud van der Biesen Petrus Beukers |
No further competitors |
1920: 18' Dinghy |
สหราชอาณาจักร (GBR) Francis Richards Thomas Hedberg |
No further competitors | No further competitors |
1920: 6.5 Metre |
เนเธอร์แลนด์ (NED) Joop Carp Berend Carp Petrus Wernink |
ฝรั่งเศส (FRA) Albert Weil Robert Monier Félix Picon |
No further competitors |
1920: 6 Metre |
เบลเยียม (BEL) Emile Cornellie Frédéric Bruynseels Florimond Cornellie |
นอร์เวย์ (NOR) Einar Torgersen Leif Erichsen Andreas Knudsen |
นอร์เวย์ (NOR) Henrik Agersborg Einar Berntsen Trygve Pedersen |
1920: 6 Metre |
นอร์เวย์ (NOR) Andreas Brecke Paal Kaasen Ingolf Rød |
เบลเยียม (BEL) Léon Huybrechts Charles van den Bussche John Klotz |
No further competitors |
1920: 7 Metre |
สหราชอาณาจักร (GBR) Cyril Wright Robert Coleman William Maddison Dorothy Wright |
นอร์เวย์ (NOR) Johann Faye Sten Abel Christian Dick Neils Neilsen |
No further competitors |
1920: 8 Metre |
นอร์เวย์ (NOR) Carl Ringvold Thorleif Holbye Alf Jacobsen Kristoffer Olsen Tellef Wagle |
No further competitors | No further competitors |
1920: 8 Metre |
นอร์เวย์ (NOR) Magnus Konow Thorleif Christoffersen Reidar Marthiniussen Ragnar Vik |
นอร์เวย์ (NOR) Jens Salvesen Finn Schiander Lauritz Schmidt Nils Thomas Ralph Tschudi |
เบลเยียม (BEL) Albert Grisar Willy de l'Arbre Georges Hellebuyck Léopold Standaert Henri Weewauters |
1920: 10 Metre |
นอร์เวย์ (NOR) Erik Herseth Gunnar Jamvold Petter Jamvold Claus Juell Sigurd Holter Ingar Nielsen Ole Sørensen |
No further competitors | No further competitors |
1920: 10 Metre |
นอร์เวย์ (NOR) Charles Arentz Otto Falkenberg Robert Giertsen Willy Gilbert Halfdan Schjött Trygve Schjøtt Arne Sejersted |
No further competitors | No further competitors |
1920: 12 Metre |
นอร์เวย์ (NOR) Henrik Østervold Halvor Birkeland Rasmus Birkeland Lauritz Christiansen Hans Naess Halvor Mögster Jan Østervold Kristian Østervold Ole Østervold |
No further competitors | No further competitors |
1920: 12 Metre |
นอร์เวย์ (NOR) Johan Friele Arthur Allers Martin Borthen Kaspar Hassel Erik Ørvig Olav Örvig Thor Ørvig Egill Reimers Christen Wiese |
No further competitors | No further competitors |
1920: 30m2 Skerry cruiser |
สวีเดน (SWE) Gösta Lundqvist Gösta Bengtsson Rolf Steffenburg |
No further competitors | No further competitors |
1920: 40m2 Skerry cruiser |
สวีเดน (SWE) Tore Holm Yngve Holm Axel Rydin Georg Tengwall |
สวีเดน (SWE) Gustaf Svensson Percy Almstedt Erik Mellbin Ragnar Svensson |
No further competitors |