ประเทศคาซัคสถานในเอเชียนเกมส์ 2018
ประเทศคาซัคสถานในกีฬาเอเชียนเกมส์ | ||||||||
---|---|---|---|---|---|---|---|---|
| ||||||||
เอเชียนเกมส์ 2018 ณ จาการ์ตา–ปาเล็มบัง | ||||||||
นักกีฬา | คน | |||||||
ผู้เชิญธงชาติ | Abilkhan Amankul[1] | |||||||
เหรียญ อันดับ: 9 |
15 |
17 |
44 |
76 |
||||
การเข้าร่วมแข่งขันกีฬาเอเชียนเกมส์ | ||||||||
เอเชียนเกมส์ | ||||||||
1951 • 1954 • 1958 • 1962 • 1966 • 1970 • 1974 • 1978 • 1982 • 1986 • 1990 • 1994 • 1998 • 2002 • 2006 • 2010 • 2014 | ||||||||
เอเชียนเกมส์ฤดูหนาว | ||||||||
1986 • 1990 • 1996 • 1999 • 2003 • 2007 • 2011 |
ประเทศคาซัคสถาน เข้าร่วมแข่งขันกีฬาเอเชียนเกมส์ ครั้งที่ 18 ค.ศ. 2018 (พ.ศ. 2561) ซึ่งจัดขึ้นที่เมืองจาการ์ตา และเมืองปาเล็มบัง ประเทศอินโดนีเซีย ระหว่างวันที่ 18 สิงหาคม ถึง 2 กันยายน พ.ศ. 2561[2] คณะกรรมการโอลิมปิกแห่งประเทศคาซัคสถาน ส่งนักกีฬาเข้าร่วมแข่ง คน เพื่อแข่งขัน กีฬา ผลการแข่งขันครั้งนี้ประเทศคาซัคสถานได้รับ 15 เหรียญทอง 17 เหรียญเงิน และ 44 เหรียญทองแดง รวมทั้งหมด 76 เหรียญ
นักกีฬาที่ได้รับเหรียญรางวัล
นักกีฬาที่ได้รับเหรียญรางวัล มีรายชื่อดังต่อไปนี้
เหรียญ | ชื่อ | ชนิดกีฬา | รุ่น | วันที่ |
---|---|---|---|---|
ทอง | Dmitriy Alexanin | Fencing | Men's individual épée | 19 สิงหาคม |
ทอง | Alexey Lutsenko | Cycling | Men's road race | 23 สิงหาคม |
ทอง | Alexey Lutsenko | Cycling | Men's road time trial | 24 สิงหาคม |
ทอง | Darkhan Nortayev | Ju-jitsu | Men's 62 kg | 25 สิงหาคม |
ทอง | Ruslan Israilov | Ju-jitsu | Men's 77 kg | 26 สิงหาคม |
ทอง | Guzaliya Gafurova | Karate | Women's kumite 68 kg | 27 สิงหาคม |
ทอง | Dayana Abdirbekova Alina Adilkhanova Adilya Tlekenova |
Gymnastics | Women's rhythmic team all-around | 27 สิงหาคม |
ทอง | Alina Adilkhanova | Gymnastics | Women's rhythmic individual all-around | 28 สิงหาคม |
ทอง | Ilya Golendov Alexey Dergunov Sergii Tokarnytskyi Yevgeniy Alexeyev |
Canoeing | Men's K-4 500 metres | 30 สิงหาคม |
ทอง | Didar Khamza | Judo | Men's 81 kg | 30 สิงหาคม |
ทอง | Olga Rypakova | Athletics | Women's triple jump | 30 สิงหาคม |
ทอง | Baglan Ibragim | Sambo | Men's 52 kg | 31 สิงหาคม |
ทอง | Inna Klinova | Canoeing | Women's K-1 200 metres | 1 กันยายน |
ทอง | Dildash Kuryshbayeva | Sambo | Women's 68 kg | 1 กันยายน |
ทอง | Kazakhstan men's national water polo team
|
Water polo | Men's tournament | 1 กันยายน |
เงิน | Daniyar Kaisanov | Wrestling | Men's freestyle 74 kg | 19 สิงหาคม |
เงิน | Zhuldyz Eshimova | Wrestling | Women's freestyle 53 kg | 20 สิงหาคม |
เงิน | Kazakhstan women's national water polo team
|
Water polo | Women's tournament | 21 สิงหาคม |
เงิน | Cansel Deniz | Taekwondo | Women's +67 kg | 21 สิงหาคม |
เงิน | Almat Kebispayev | Wrestling | Men's Greco-Roman 67 kg | 21 สิงหาคม |
เงิน | Nurmakhan Tinaliyev | Wrestling | Men's Greco-Roman 130 kg | 22 สิงหาคม |
เงิน | Alexander Bublik Denis Yevseyev |
Tennis | Men's doubles | 24 สิงหาคม |
เงิน | Didar Amirali | Karate | Men's kumite 67 kg | 26 สิงหาคม |
เงิน | Margarita Mukasheva | Athletics | Women's 800 metres | 28 สิงหาคม |
เงิน | Ilya Golendov Andrey Yerguchyov |
Canoeing | Men's K-2 1000 metres | 30 สิงหาคม |
เงิน | Sergey Yemelyanov Timofey Yemelyanov |
Canoeing | Men's C-2 1000 metres | 30 สิงหาคม |
เงิน | Ayan Beisenbayev | Triathlon | Men's individual | 1 กันยายน |
เงิน | Sergii Tokarnytskyi | Canoeing | Men's K-1 200 metres | 1 กันยายน |
เงิน | Inna Klinova Irina Podoinikova Zoya Ananchenko Viktoriya Kopyova |
Canoeing | Women's K-4 500 metres | 1 กันยายน |
เงิน | Aslanbek Shymbergenov | Boxing | Men's 69 kg | 1 กันยายน |
เงิน | Abilkhan Amankul | Boxing | Men's 75 kg | 1 กันยายน |
เงิน |
|
Judo | Mixed team | 1 กันยายน |
ทองแดง | Fariza Aldangorova | Taekwondo | Women's 53 kg | 19 สิงหาคม |
ทองแดง | Sayatbek Okassov | Wrestling | Men's freestyle 65 kg | 19 สิงหาคม |
ทองแดง | Adilet Davlumbayev | Wrestling | Men's freestyle 86 kg | 19 สิงหาคม |
ทองแดง | Kirill Kazantsev | Cycling | Men's cross-country | 21 สิงหาคม |
ทองแดง | Ruslan Zhaparov | Taekwondo | Men's +80 kg | 21 สิงหาคม |
ทองแดง | Elmira Syzdykova | Wrestling | Women's freestyle 76 kg | 21 สิงหาคม |
ทองแดง | Meirambek Ainagulov | Wrestling | Men's Greco-Roman 60 kg | 21 สิงหาคม |
ทองแดง | Aibike Khabibullina Tamara Pochekutova Tatyana Prikhodko Aigerim Sarybay |
Fencing | Women's team sabre | 22 สิงหาคม |
ทองแดง | Alexandr Kulikov | Canoeing | Men's slalom C-1 | 22 สิงหาคม |
ทองแดง | Dmitriy Alexanin Elmir Alimzhanov Ruslan Kurbanov Vadim Sharlaimov |
Fencing | Men's team épée | 22 สิงหาคม |
ทองแดง | Nurlan Myrzabayev | Taekwondo | Men's 80 kg | 22 สิงหาคม |
ทองแดง | Dmitriy Balandin | Swimming | Men's 100 metre breaststroke | 22 สิงหาคม |
ทองแดง | Azamat Kustubayev | Wrestling | Men's Greco-Roman 87 kg | 22 สิงหาคม |
ทองแดง | Yerulan Iskakov | Wrestling | Men's Greco-Roman 97 kg | 22 สิงหาคม |
ทองแดง | Aleksandra Opachanova | Rowing | Women's single sculls | 23 สิงหาคม |
ทองแดง | Mariya Dmitriyenko | Shooting | Women's double trap | 23 สิงหาคม |
ทองแดง | Yerassyl Kaiyrbek | Taekwondo | Men's 68 kg | 23 สิงหาคม |
ทองแดง | Adilbek Mussin | Swimming | Men's 50 metre butterfly | 23 สิงหาคม |
ทองแดง | Gozal Ainitdinova Anna Danilina |
Tennis | Women's doubles | 24 สิงหาคม |
ทองแดง | Aleksandr Nedovyesov Anna Danilina |
Tennis | Mixed doubles | 24 สิงหาคม |
ทองแดง | Nurzhan Seiduali | Ju-jitsu | Men's 56 kg | 24 สิงหาคม |
ทองแดง | Nartay Kazhekov | Ju-jitsu | Men's 69 kg | 24 สิงหาคม |
ทองแดง | Dmitriy Balandin | Swimming | Men's 50 metre breaststroke | 24 สิงหาคม |
ทองแดง | Adil Kaskabay Dmitriy Balandin Adilbek Mussin Alexandr Varakin |
Swimming | Men's 4 × 100 metre medley relay | 24 สิงหาคม |
ทองแดง | Rizat Makhashev | Ju-jitsu | Men's 94 kg | 25 สิงหาคม |
ทองแดง | Daniyar Yuldashev | Karate | Men's kumite +84 kg | 25 สิงหาคม |
ทองแดง | Ivan Ivanov | Athletics | Men's shot put | 25 สิงหาคม |
ทองแดง | Elina Mikhina | Athletics | Women's 400 metres | 26 สิงหาคม |
ทองแดง | Yekaterina Nemich Alexandra Nemich |
Artistic swimming | Women's duet | 28 สิงหาคม |
ทองแดง | Svetlana Golendova Dmitriy Koblov Elina Mikhina Mikhail Litvin |
Athletics | Mixed 4 × 400 metres relay | 28 สิงหาคม |
ทองแดง | Galbadrakhyn Otgontsetseg | Judo | Women's 48 kg | 29 สิงหาคม |
ทองแดง | Yeldos Zhumakanov | Judo | Men's 66 kg | 29 สิงหาคม |
ทองแดง | Artyom Zakharov | Cycling | Men's individual pursuit | 29 สิงหาคม |
ทองแดง | Nadezhda Dubovitskaya | Athletics | Women's high jump | 29 สิงหาคม |
ทองแดง | Pirmammad Aliyev | Gymnastics | Men's trampoline | 30 สิงหาคม |
ทองแดง | Yersultan Muzapparov | Kurash | Men's 90 kg | 30 สิงหาคม |
ทองแดง | Artyom Zakharov | Cycling | Men's omnium | 30 สิงหาคม |
ทองแดง | Viktoriya Zyabkina Elina Mikhina Svetlana Golendova Olga Safronova Rima Kashafutdinova |
Athletics | Women's 4 × 100 metres relay | 30 สิงหาคม |
ทองแดง | Gulzhan Issanova | Judo | Women's +78 kg | 31 สิงหาคม |
ทองแดง | Aizhan Zhylkybayeva | Sambo | Women's 48 kg | 31 สิงหาคม |
ทองแดง | Beimbet Kanzhanov | Sambo | Men's 52 kg | 31 สิงหาคม |
ทองแดง | Merey Medetov Timur Khaidarov |
Canoeing | Men's C-2 200 metres | 1 กันยายน |
ทองแดง | Alibek Zekenov | Sambo | Men's 90 kg | 1 กันยายน |
ทองแดง | Kazakhstan women's national rugby sevens team
|
Rugby sevens | Women's tournament | 1 กันยายน |
อ้างอิง
- ↑ "Opening Ceremony". Asian Games 2018. คลังข้อมูลเก่าเก็บจากแหล่งเดิมเมื่อ 2018-08-18. สืบค้นเมื่อ 18 August 2018.
- ↑ asiangames2018. "asiangames2018". asiangames2018id (ภาษาอังกฤษ). คลังข้อมูลเก่าเก็บจากแหล่งเดิมเมื่อ 2018-06-12. สืบค้นเมื่อ 2018-06-12.
แม่แบบ:ประเทศคาซัคสถานในเอเชียนเกมส์