เขตบริหารพิเศษฮ่องกงในเอเชียนเกมส์ 2018
เขตบริหารพิเศษฮ่องกงในกีฬาเอเชียนเกมส์ | ||||||||
---|---|---|---|---|---|---|---|---|
| ||||||||
เอเชียนเกมส์ 2018 ณ จาการ์ตา–ปาเล็มบัง | ||||||||
นักกีฬา | 580 คน ใน 12 ชนิดกีฬา | |||||||
ผู้เชิญธงชาติ | [[]][1] | |||||||
เหรียญ อันดับ: 13 |
8 |
18 |
20 |
46 |
||||
การเข้าร่วมแข่งขันกีฬาเอเชียนเกมส์ | ||||||||
เอเชียนเกมส์ | ||||||||
1951 • 1954 • 1958 • 1962 • 1966 • 1970 • 1974 • 1978 • 1982 • 1986 • 1990 • 1994 • 1998 • 2002 • 2006 • 2010 • 2014 | ||||||||
เอเชียนเกมส์ฤดูหนาว | ||||||||
1986 • 1990 • 1996 • 1999 • 2003 • 2007 • 2011 |
เขตบริหารพิเศษฮ่องกง เข้าร่วมแข่งขันกีฬาเอเชียนเกมส์ ครั้งที่ 18 ค.ศ. 2018 (พ.ศ. 2561) ซึ่งจัดขึ้นที่เมืองจาการ์ตา และเมืองปาเล็มบัง ประเทศอินโดนีเซีย ระหว่างวันที่ 18 สิงหาคม ถึง 2 กันยายน พ.ศ. 2561[2] คณะกรรมการโอลิมปิกแห่งประเทศฮ่องกง ส่งนักกีฬาเข้าร่วมแข่ง 580 คน เพื่อแข่งขัน 12 กีฬา ผลการแข่งขันครั้งนี้ประเทศฮ่องกงได้รับ 8 เหรียญทอง 18 เหรียญเงิน และ 20 เหรียญทองแดง รวมทั้งหมด 46 เหรียญ
นักกีฬาที่ได้รับเหรียญรางวัล
นักกีฬาที่ได้รับเหรียญรางวัล มีรายชื่อดังต่อไปนี้
เหรียญ | ชื่อ | ชนิดกีฬา | รุ่น | วันที่ |
---|---|---|---|---|
ทอง | Jacqueline Siu | Equestrian | Individual dressage | 23 สิงหาคม |
ทอง | Shek Wai Hung | Gymnastics | Men's vault | 24 สิงหาคม |
ทอง | Leo Au | Squash | Men's singles | 26 สิงหาคม |
ทอง | Lee Wai Sze | Cycling | Women's keirin | 28 สิงหาคม |
ทอง | Lee Wai Sze | Cycling | Women's sprint | 31 สิงหาคม |
ทอง | Cheung King Lok Leung Chun Wing |
Cycling | Men's madison | 31 สิงหาคม |
ทอง | Annie Au Joey Chan Ho Tze-Lok Lee Ka Yi |
Squash | Women's team | 1 กันยายน |
ทอง |
|
Rugby sevens | Men's tournament | 1 กันยายน |
เงิน | Juanita Mok Uen-ying | Wushu | Women's taijiquan | 20 สิงหาคม |
เงิน | Nicholas Choi | Fencing | Men's individual foil | 21 สิงหาคม |
เงิน | Stephanie Au Jamie Yeung Chan Kin Lok Camille Cheng Toto Wong Rainbow Ip Sze Hang Yu Tam Hoi Lam |
Swimming | Women's 4 × 100 metre medley relay | 23 สิงหาคม |
เงิน | Chiu Hin Chun | Rowing | Men's lightweight single sculls | 24 สิงหาคม |
เงิน | Cheung Ka Long Nicholas Choi Ryan Choi Yeung Chi Ka |
Fencing | Men's team foil | 24 สิงหาคม |
เงิน | Tse Chun Hin Lau Kwun Ho Wong Kwan Yuen Tseng Tak Hin Mak Cheuk Yin Wu Siu Hong |
Bowling | Men's team of six | 25 สิงหาคม |
เงิน | Max Lee | Squash | Men's singles | 26 สิงหาคม |
เงิน | Ma Wing Yu Li Yin Yin Lee Wai Sze |
Cycling | Women's team sprint | 27 สิงหาคม |
เงิน |
|
Contract bridge | Men's team | 27 สิงหาคม |
เงิน |
|
Contract bridge | Supermixed team | 27 สิงหาคม |
เงิน | Tang Chun Man Tse Ying Suet |
Badminton | Mixed doubles | 27 สิงหาคม |
เงิน | Leung Chun Wing Leung Ka Yu Mow Ching Ying Cheung King Lok Ko Siu Wai |
Cycling | Men's team pursuit | 28 สิงหาคม |
เงิน | Leung Chun Wing | Cycling | Men's omnium | 30 สิงหาคม |
เงิน | Yang Qianyu Pang Yao |
Cycling | Women's madison | 31 สิงหาคม |
เงิน | Michael Cheng | Sailing | Men's RS:X | 31 สิงหาคม |
เงิน | Hayley Chan | Sailing | Women's RS:X | 31 สิงหาคม |
เงิน | Rafeek Kikabhoy Ma Kwan Ching |
Sailing | Mixed RS:One | 31 สิงหาคม |
เงิน | Max Lee Leo Au Yip Tsz Fung Henry Leung |
Squash | Men's team | 1 กันยายน |
ทองแดง | Camille Cheng Stephanie Au Ho Nam Wai Sze Hang Yu Tam Hoi Lam |
Swimming | Women's 4 × 100 metre freestyle relay | 19 สิงหาคม |
ทองแดง | Yuen Ka Ying | Wushu | Women's nanquan and nandao | 20 สิงหาคม |
ทองแดง | Liu Yan Wai | Fencing | Women's individual foil | 20 สิงหาคม |
ทองแดง | Low Ho Tin | Fencing | Men's individual sabre | 20 สิงหาคม |
ทองแดง | Vivian Kong | Fencing | Women's individual épée | 21 สิงหาคม |
ทองแดง | Cheung Ka Long | Fencing | Men's individual foil | 21 สิงหาคม |
ทองแดง | Ho Nam Wai Camille Cheng Katii Tang Sze Hang Yu Jamie Yeung Natalie Kan Chan Kin Lok |
Swimming | Women's 4 × 200 metre freestyle relay | 21 สิงหาคม |
ทองแดง | Cyrus Chang Lam Hin Chung Terence Lee Low Ho Tin |
Fencing | Men's team sabre | 23 สิงหาคม |
ทองแดง | Leung Wing Yee | Cycling | Women's road time trial | 24 สิงหาคม |
ทองแดง | Lee Ka Man | Rowing | Women's lightweight single sculls | 24 สิงหาคม |
ทองแดง |
|
Rowing | Men's lightweight coxed eight | 24 สิงหาคม |
ทองแดง | Chu Ka Mong Kaylin Hsieh Vivian Kong Coco Lin |
Fencing | Women's team épée | 24 สิงหาคม |
ทองแดง | Grace Lau | Karate | Women's individual kata | 25 สิงหาคม |
ทองแดง | Choi Wan Yu | Karate | Women's kumite 61 kg | 26 สิงหาคม |
ทองแดง | Lui Lai Yiu | Athletics | Women's 100 metres hurdles | 26 สิงหาคม |
ทองแดง | Doo Hoi Kem Lee Ho Ching Li Ching Wan Ng Wing Nam Minnie Soo |
Table tennis | Women's team | 28 สิงหาคม |
ทองแดง | Ho Kwan Kit Lee Ho Ching |
Table tennis | Mixed doubles | 29 สิงหาคม |
ทองแดง | Mak Kwok Fai Lai Wai Kit |
Contract bridge | Men's pair | 1 กันยายน |
ทองแดง | Yeung Hoi Ning Pearlie Chan |
Contract bridge | Women's pair | 1 กันยายน |
ทองแดง | Bailee Brown Law Leong Tim Hilda Choi Wong Tsz To |
Triathlon | Mixed relay | 1 กันยายน |
กีฬาสาธิต
เหรียญ | ชื่อ | ชนิดกีฬา | รุ่น | วันที่ |
---|---|---|---|---|
ทอง | Lo Tsz Kin | eSports | Hearthstone tournament | 31 สิงหาคม |
อ้างอิง
- ↑ "Opening Ceremony". Asian Games 2018. คลังข้อมูลเก่าเก็บจากแหล่งเดิมเมื่อ 2018-08-18. สืบค้นเมื่อ 18 August 2018.
- ↑ asiangames2018. "asiangames2018". asiangames2018id (ภาษาอังกฤษ). คลังข้อมูลเก่าเก็บจากแหล่งเดิมเมื่อ 2018-06-12. สืบค้นเมื่อ 2018-06-12.
แม่แบบ:ประเทศฮ่องกงในเอเชียนเกมส์