กีฬากรีฑาในเอเชียนเกมส์ 2018
กีฬากรีฑาในเอเชียนเกมส์ครั้งที่ 18 | |
---|---|
เมืองเจ้าภาพ | จาการ์ตา, อินโดนีเซีย |
วันที่ | 25–30 สิงหาคม |
สนามกีฬาหลัก | สนามกีฬาเกอโลราบุงการ์โน |
นักกีฬา | 775 คน |
รายการ | 48 |
กีฬากรีฑาในเอเชียนเกมส์ 2018 กำหนดจัดขึ้นที่สนามกีฬาเกอโลราบุงการ์โน จาการ์ตา อินโดนีเซีย ตั้งแต่วันที่ 25 สิงหาคม ถึง 30 สิงหาคม ค.ศ. 2018[1] ซึ่งมีการแข่งขันทั้งหมด 48 รายการ
สรุปเหรียญรางวัล
ตารางเหรียญรางวัล
ลำดับที่ | ประเทศ | ทอง | เงิน | ทองแดง | รวม |
---|---|---|---|---|---|
1 | จีน (CHN) | 12 | 13 | 9 | 34 |
2 | บาห์เรน (BRN) | 10 | 6 | 6 | 22 |
3 | อินเดีย (IND) | 8 | 9 | 3 | 20 |
4 | ญี่ปุ่น (JPN) | 6 | 2 | 10 | 18 |
5 | กาตาร์ (QAT) | 4 | 2 | 1 | 7 |
6 | อิหร่าน (IRI) | 2 | 1 | 0 | 3 |
7 | เวียดนาม (VIE) | 2 | 0 | 3 | 5 |
8 | คาซัคสถาน (KAZ) | 1 | 2 | 4 | 7 |
9 | อุซเบกิสถาน (UZB) | 1 | 2 | 1 | 4 |
10 | เกาหลีใต้ (KOR) | 1 | 1 | 4 | 6 |
11 | คีร์กีซสถาน (KGZ) | 1 | 1 | 0 | 2 |
12 | ไทย (THA) | 0 | 3 | 2 | 5 |
13 | อินโดนีเซีย (INA) | 0 | 2 | 1 | 3 |
14 | จีนไทเป (TPE) | 0 | 2 | 0 | 2 |
15 | ทาจิกิสถาน (TJK) | 0 | 1 | 0 | 1 |
อิรัก (IRQ) | 0 | 1 | 0 | 1 | |
17 | คูเวต (KUW) | 0 | 0 | 1 | 1 |
ซาอุดีอาระเบีย (KSA) | 0 | 0 | 1 | 1 | |
ซีเรีย (SYR) | 0 | 0 | 1 | 1 | |
ปากีสถาน (PAK) | 0 | 0 | 1 | 1 | |
ฮ่องกง (HKG) | 0 | 0 | 1 | 1 | |
รวม (21 ประเทศ) | 48 | 48 | 49 | 145 |
ชาย
รายการ | เหรียญทอง | เหรียญเงิน | เหรียญทองแดง | |||
---|---|---|---|---|---|---|
100 เมตร | ซู ปิ่งเทียน ประเทศจีน |
9.92 GR |
โทซิน โอกูโนเด ประเทศกาตาร์ |
10.00 | เรียวตะ ยามางาตะ ประเทศญี่ปุ่น |
10.00 PB |
200 เมตร | ยูกิ โคอิเกะ ประเทศญี่ปุ่น |
20.23 PB |
หยาง จฺวิ้น-ฮั่น จีนไทเป |
20.23 NR |
ซาลิม อีดยากบ ประเทศบาห์เรน |
20.55 |
400 เมตร | อับอัลอิเลาะห์ ฮะซัน ประเทศกาตาร์ |
44.89 | โมฮัมมัด อานาส ประเทศอินเดีย |
45.69 | อะลี คามิส ประเทศบาห์เรน |
45.70 |
800 เมตร | มานจีต สิงห์ ประเทศอินเดีย |
1:46.15 PB |
จินซัน จอห์นสัน ประเทศอินเดีย |
1:46.35 | อะบูบักร์ ฮัยดัร อับดุลลอห์ ประเทศกาตาร์ |
1:46.38 |
1500 เมตร | จินซัน จอห์นสัน ประเทศอินเดีย |
3:44.72 | แอมีร์ โมรอดี ประเทศอิหร่าน |
3:45.62 SB |
Mohammed Tiouali ประเทศบาห์เรน |
3:45.88 |
5000 เมตร | Birhanu Balew ประเทศบาห์เรน |
13:43.17 | อัลเบิร์ต คิบิชี รอป ประเทศบาห์เรน |
13:43.76 | Tariq Ahmed Al-Amri ประเทศซาอุดีอาระเบีย |
13:56.49 |
10,000 เมตร | ฮะซัน ชะนี ประเทศบาห์เรน |
28:35.54 | อับราฮัม เชโรเบน ประเทศบาห์เรน |
29:00.29 | จ้าว ฉางหง ประเทศจีน |
30:07.49 |
วิ่งข้ามรั้ว 110 เมตร | เซียะ เหวินจฺวิ่น ประเทศจีน |
13.34 SB |
เฉิน ขุยหรู จีนไทเป |
13.39 NR |
ชุนยะ ทากายามะ ประเทศญี่ปุ่น |
13.48 |
วิ่งข้ามรั้ว 400 เมตร | Abderrahman Samba ประเทศกาตาร์ |
47.66 GR |
Ayyasamy Dharun ประเทศอินเดีย |
48.96 NR |
ทากาโตชิ อาเบะ ประเทศญี่ปุ่น |
49.12 |
วิ่งข้ามเครื่องกีดขวาง 3000 เมตร | โฮเซน เคย์ฮอนี ประเทศอิหร่าน |
8:22.79 GR, NR |
Yaser Bagharab ประเทศกาตาร์ |
8:28.21 | คาซูยะ ชิโอจิริ ประเทศญี่ปุ่น |
8:29.42 |
วิ่งผลัด 4×100 เมตร | ญี่ปุ่น Ryota Yamagata Shuhei Tada Yoshihide Kiryu Asuka Cambridge |
38.16 | อินโดนีเซีย Muhammad Fadlin Lalu Muhammad Zohri Eko Rimbawan Bayu Kertanegara |
38.77 | จีน Xu Haiyang Mi Hong Su Bingtian Xu Zhouzheng |
38.89 |
วิ่งผลัด 4×400 เมตร | กาตาร์ Abderrahman Samba Mohamed Nasir Abbas Mohamed El-Nour Abdalelah Haroun |
3:00.56 AR |
อินเดีย Kunhu Muhammed Dharun Ayyasamy Muhammed Anas Arokia Rajiv K. S. Jeevan Jithu Baby |
3:01.85 | ญี่ปุ่น Julian Walsh Yuki Koike Takatoshi Abe Shota Iizuka Jun Kimura Sho Kawamoto |
3:01.94 |
มาราธอน | ฮิโรโตะ อิโนอูเอะ ประเทศญี่ปุ่น |
2:18:22 | อัลฮะซัน อัลอับบะซี ประเทศบาห์เรน |
2:18:22 | ตัว บู๋เจี๋ย ประเทศจีน |
2:18:48 |
เดิน 20 กิโลเมตร | หวัง ไคฮัว ประเทศจีน |
1:22:04 | โทชิกาซุ ยามานิชิ ประเทศญี่ปุ่น |
1:22:10 | จิน เซียง เฉียน ประเทศจีน |
1:25:41 |
เดิน 50 กิโลเมตร | ฮายาโตะ คัตสึกิ ประเทศญี่ปุ่น |
4:03:30 | หวัง ฉิน ประเทศจีน |
4:06:48 | จู ฮย็อน-มย็อง ประเทศเกาหลีใต้ |
4:10:21 |
กระโดดสูง | หวัง ยฺหวี่ ประเทศจีน |
2.30 ม. | อู ซัง-ฮย็อก ประเทศเกาหลีใต้ |
2.28 ม. SB |
Majededdin Ghazal ประเทศซีเรีย |
2.24 ม. |
นาโอโตะ โทเบะ ประเทศญี่ปุ่น | ||||||
กระโดดค้ำถ่อ | เซโตะ ยามาโมโตะ ประเทศญี่ปุ่น |
5.70 ม. GR |
เหยา เจีย ประเทศจีน |
5.50 ม. | ภาสพงศ์ อ่ำสำอางค์ ประเทศไทย |
5.50 ม. NR |
กระโดดไกล | หวัง เจียหนาน ประเทศจีน |
8.24 ม. GR |
จาง เหยากว่าง ประเทศจีน |
8.15 ม. SB |
ซัปวาตูร์ระฮ์มัน ประเทศอินโดนีเซีย |
8.09 ม. PB |
เขย่งก้าวกระโดด | Arpinder Singh ประเทศอินเดีย |
16.77 m | รุสลัน คูร์บานอฟ ประเทศอุซเบกิสถาน |
16.62 m PB |
เฉา ชั่ว ประเทศจีน |
16.56 m |
ทุ่มน้ำหนัก | เตชินดาร ปาล สิงห์ ตูร์ ประเทศอินเดีย |
20.75 ม. GR |
หลิว หยาง ประเทศจีน |
19.52 ม. | อีวาน อีวานอฟ ประเทศคาซัคสถาน |
19.40 ม. |
ขว้างจักร | Ehsan Hadadi ประเทศอิหร่าน |
65.71 ม. | Mustafa Al-Saamah ประเทศอิรัก |
60.09 ม. | Essa Mohammed Al-Zankawi ประเทศคูเวต |
59.44 ม. |
ขว้างค้อน | อัชราฟ อัลซีพี ประเทศกาตาร์ |
76.88 ม. | ดิลชอด นาซารอฟ ประเทศทาจิกิสถาน |
74.16 ม. | ซุครอบ ฮอเยฟ ประเทศอุซเบกิสถาน |
74.06 ม. SB |
พุ่งแหลน | Neeraj Chopra ประเทศอินเดีย |
88.06 m NR |
หลิว ฉีเจิ้น ประเทศจีน |
82.22 m PB |
Arshad Nadeem ประเทศปากีสถาน |
80.75 m NR |
ทศกรีฑา | เคซูเกะ อูชิโระ ประเทศญี่ปุ่น |
7878 คะแนน | สุทธิศักดิ์ สิงขรณ์ ประเทศไทย |
7809 คะแนน PB |
อากิฮิโกะ นากามูรา ประเทศญี่ปุ่น |
7738 คะแนน |
หญิง
รายการ | เหรียญทอง | เหรียญเงิน | เหรียญทองแดง | |||
---|---|---|---|---|---|---|
100 เมตร | เอดิดีออง โอดิออง ประเทศบาห์เรน |
11.30 | ทูตี จันท์ ประเทศอินเดีย |
11.32 | เหวย์ หย่งลี่ ประเทศจีน |
11.33 |
200 เมตร | เอดิดีออง โอดิออง ประเทศบาห์เรน |
22.96 | ทูตี จันท์ ประเทศอินเดีย |
23.20 | เหวย์ หย่งลี่ ประเทศจีน |
23.27 |
400 เมตร | ซัลวะ นาศิร ประเทศบาห์เรน |
50.09 GR |
หิมา ดาส ประเทศอินเดีย |
50.79 NR |
เยลีนา มีฆีนา ประเทศคาซัคสถาน |
52.63 |
800 เมตร | หวัง ชุนยฺหวี่ ประเทศจีน |
2:01.80 SB |
มาร์การีตา มูกาเชวา ประเทศคาซัคสถาน |
2:02.40 | Manal el-Bahraoui ประเทศบาห์เรน |
2:02.69 |
1500 เมตร | คาลคิดาน เกซาเฮเญ ประเทศบาห์เรน |
4:07.88 | Tigist Gashaw ประเทศบาห์เรน |
4:09.12 | P. U. Chitra ประเทศอินเดีย |
4:12.56 |
5000 เมตร | คาลคิดาน เกซาเฮเญ ประเทศบาห์เรน |
15:08.08 | ไดยา มัสโลวา ประเทศคีร์กีซสถาน |
15:30.57 | บุนตุ รีบีตุ ประเทศบาห์เรน |
15:36.78 |
10,000 เมตร | ไดยา มัสโลวา ประเทศคีร์กีซสถาน |
32:07.23 | ยูนิส ชุมบา ประเทศบาห์เรน |
32:11.12 | จาง เต๋อชุน ประเทศจีน |
32:12.78 |
วิ่งข้ามรั้ว 100 เมตร | ช็อง ฮเย-ลิม ประเทศเกาหลีใต้ |
13.20 | เอมีเลีย โนฟา ประเทศอินโดนีเซีย |
13.33 PB |
ลฺหวี่ ลี่เหยา ฮ่องกง |
13.42 PB |
วิ่งข้ามรั้ว 400 เมตร | เคมี อาเดโคยา ประเทศบาห์เรน |
54.48 GR |
Quách Thị Lan ประเทศเวียดนาม |
55.30 NR |
อามินัต ยามัล ประเทศบาห์เรน |
55.65 |
วิ่งข้ามเครื่องกีดขวาง 3000 เมตร | วินเฟรด มูตีเล ยาวี ประเทศบาห์เรน |
9:36.52 | สุธา สิงห์ ประเทศอินเดีย |
9:40.03 | เหงียน ธิ หวัญ ประเทศเวียดนาม |
9:43.83 NR |
วิ่งผลัด 4×100 เมตร | บาห์เรน Iman Essa Jassim Edidiong Odiong Hajar Al-Khaldi Salwa Eid Naser |
42.73 GR |
จีน Liang Xiaojing Wei Yongli Ge Manqi Yuan Qiqi Huang Guifen Kong Lingwei |
42.84 | คาซัคสถาน Viktoriya Zyabkina Elina Mikhina Svetlana Golendova Olga Safronova Rima Kashafutdinova |
43.82 |
วิ่งผลัด 4×400 เมตร | อินเดีย Hima Das M. R. Poovamma Sarita Gayakwad V. K. Vismaya |
3:28.72 | บาห์เรน Aminat Yusuf Jamal Iman Essa Jassim Edidiong Odiong Salwa Eid Naser |
3:30.61 | เวียดนาม Nguyễn Thị Oanh Nguyễn Thị Hằng Hoàng Thị Ngọc Quách Thị Lan |
3:33.23 |
มาราธอน | โรส เชลีโม ประเทศบาห์เรน |
2:34:51 | เคโกะ โนงามิ ประเทศญี่ปุ่น |
2:36:27 | คิม ฮเย-ซ็อง ประเทศเกาหลีเหนือ |
2:37:20 |
เดิน 20 กิโลเมตร | Yang Jiayu ประเทศจีน |
1:29:15 GR |
Qieyang Shenjie ประเทศจีน |
1:29:15 =GR |
Kumiko Okada ประเทศญี่ปุ่น |
1:34:02 |
กระโดดสูง | Svetlana Radzivil ประเทศอุซเบกิสถาน |
1.96 แม่แบบ:AsianGR |
Nadiya Dusanova ประเทศอุซเบกิสถาน |
1.94 | Nadezhda Dubovitskaya ประเทศคาซัคสถาน |
1.84 |
กระโดดค้ำถ่อ | หลี่ หลิง ประเทศจีน |
4.60 ม. GR |
ชญาณิศา ชมชื่นดี ประเทศไทย |
4.30 ม. PB |
ลิม อึน-จี ประเทศเกาหลีใต้ |
4.20 ม. 'SB |
กระโดดไกล | บู่ย ธิ ทู ถาว ประเทศเวียดนาม |
6.55 ม. SB |
นีนา วารากิล ประเทศอินเดีย |
6.51 ม. | สฺวี่ เซียวหลิง ประเทศจีน |
6.50 ม. |
เขย่งก้าวกระโดด | Olga Rypakova ประเทศคาซัคสถาน |
14.26 ม. | ปริญญา เฉื่อยมะเริง ประเทศไทย |
13.93 ม. | Vũ Thị Mến ประเทศเวียดนาม |
13.93 ม. |
ทุ่มน้ำหนัก | กง ลี่เจียว ประเทศจีน |
19.66 ม. | เกา หยาง ประเทศจีน |
17.64 ม. | นุรา ยัสซิม ประเทศบาห์เรน |
17.11 ม. |
ขว้างจักร | Chen Yang ประเทศจีน |
65.12 | Feng Bin ประเทศจีน |
64.25 | Seema Punia ประเทศอินเดีย |
62.26 |
ขว้างค้อน | หลัว น่า ประเทศจีน |
71.42 ม. | หวัง เจิง ประเทศจีน |
70.86 ม. | ฮิโตมิ คัตสึยามะ ประเทศญี่ปุ่น |
62.95 ม. |
พุ่งแหลน | หลิว ซืออิ่ง ประเทศจีน |
66.09 ม. GR |
ลฺหวี่ ฮุ่ยฮุ่ย ประเทศจีน |
63.16 ม. | คิม คย็อง-แอ ประเทศเกาหลีใต้ |
56.74 ม. |
สัตตกรีฑา | Swapna Barman ประเทศอินเดีย |
6026 | Wang Qingling ประเทศจีน |
5954 | Yuki Yamasaki ประเทศญี่ปุ่น |
5873 |
ผสม
รายการ | เหรียญทอง | เหรียญเงิน | เหรียญทองแดง | |||
---|---|---|---|---|---|---|
วิ่งผลัด 4×400 เมตร | อินเดีย Muhammed Anas M. R. Poovamma Hima Das Arokia Rajiv |
3:15.71 | คาซัคสถาน Svetlana Golendova Dmitriy Koblov Elina Mikhina Mikhail Litvin |
3:19.52 | จีน Cheng Chong Yang Lei Huang Guifen Wu Yuang |
3:19.91 |
อ้างอิง
- ↑ "Athletics Sports Technical Handbook" (PDF). asiangames2018.id. 4 June 2018. คลังข้อมูลเก่าเก็บจากแหล่งเดิม (PDF)เมื่อ 2018-07-01. สืบค้นเมื่อ 1 July 2018.
แหล่งข้อมูลอื่น
- Athletics at the 2018 Asian Games เก็บถาวร 2018-07-01 ที่ เวย์แบ็กแมชชีน