ประเทศเกาหลีใต้ในเอเชียนเกมส์ 2018
ประเทศเกาหลีใต้ในกีฬาเอเชียนเกมส์ | ||||||||
---|---|---|---|---|---|---|---|---|
| ||||||||
เอเชียนเกมส์ 2018 ณ จาการ์ตา–ปาเล็มบัง | ||||||||
นักกีฬา | 449 คน ใน 39 ชนิดกีฬา | |||||||
ผู้เชิญธงชาติ | Lim Yung-hui เกาหลี[1] | |||||||
เหรียญ อันดับ: 3 |
49 |
58 |
70 |
177 |
||||
การเข้าร่วมแข่งขันกีฬาเอเชียนเกมส์ | ||||||||
เอเชียนเกมส์ | ||||||||
1951 • 1954 • 1958 • 1962 • 1966 • 1970 • 1974 • 1978 • 1982 • 1986 • 1990 • 1994 • 1998 • 2002 • 2006 • 2010 • 2014 • 2018 | ||||||||
เอเชียนเกมส์ฤดูหนาว | ||||||||
1986 • 1990 • 1996 • 1999 • 2003 • 2007 • 2011 • 2017 |
ประเทศเกาหลีใต้ เข้าร่วมแข่งขันกีฬาเอเชียนเกมส์ ครั้งที่ 18 ค.ศ. 2018 (พ.ศ. 2561) ซึ่งจัดขึ้นที่เมืองจาการ์ตา และเมืองปาเล็มบัง ประเทศอินโดนีเซีย ระหว่างวันที่ 18 สิงหาคม ถึง 2 กันยายน พ.ศ. 2561[2] คณะกรรมการโอลิมปิกแห่งประเทศเกาหลีใต้ ส่งนักกีฬาเข้าร่วมแข่ง 779 คน เพื่อแข่งขัน 39 กีฬา ผลการแข่งขันครั้งนี้ประเทศเกาหลีใต้ได้รับ 49 เหรียญทอง 58 เหรียญเงิน และ 70 เหรียญทองแดง รวมทั้งหมด 177 เหรียญ
นักกีฬาที่ได้รับเหรียญรางวัล
นักกีฬาที่ได้รับเหรียญรางวัล มีรายชื่อดังต่อไปนี้
เหรียญ | ชื่อ | ชนิดกีฬา | รุ่น | วันที่ |
---|---|---|---|---|
ทอง | Kang Min-sung | Taekwondo | Men's individual poomsae | สิงหาคม 19 |
ทอง |
|
Taekwondo | Men's team poomsae | สิงหาคม 19 |
ทอง | Kim Tae-hun | Taekwondo | Men's 58 kg | สิงหาคม 20 |
ทอง | Jeon Hee-sook | Fencing | Women's individual foil | สิงหาคม 20 |
ทอง | Gu Bon-gil | Fencing | Men's individual sabre | สิงหาคม 20 |
ทอง | Lee Da-bin | Taekwondo | Women's +67 kg | สิงหาคม 21 |
ทอง | Ryu Han-su | Wrestling | Men's Greco-Roman 67 kg | สิงหาคม 21 |
ทอง | Kang Young-mi | Fencing | Women's individual épée | สิงหาคม 21 |
ทอง | Na Ah-reum | Cycling | Women's road race | สิงหาคม 22 |
ทอง |
|
Fencing | Women's team sabre | สิงหาคม 22 |
ทอง | Cho Hyo-chul | Wrestling | Men's Greco-Roman 97 kg | สิงหาคม 22 |
ทอง |
|
Fencing | Men's team sabre | สิงหาคม 23 |
ทอง | Shin Hyun-woo | Shooting | Men's double trap | สิงหาคม 23 |
ทอง | Kim Han-sol | Gymnastics | Men's floor | สิงหาคม 23 |
ทอง | Yeo Seo-jeong | Gymnastics | Women's vault | สิงหาคม 23 |
ทอง | Lee Dae-hoon | Taekwondo | Men's 68 kg | สิงหาคม 23 |
ทอง | Choi Young-jeon | Shooting | Men's 300 metre standard rifle | สิงหาคม 24 |
ทอง | Na Ah-reum | Cycling | Women's road time trial | สิงหาคม 24 |
ทอง | Park Hyun-su | Rowing | Men's lightweight single sculls | สิงหาคม 24 |
ทอง |
|
Bowling | Women's team of six | สิงหาคม 24 |
ทอง | Jeong You-jin | Shooting | Men's 10 m running target | สิงหาคม 24 |
ทอง |
|
Fencing | Men's team foil | สิงหาคม 24 |
ทอง | Kim Seo-yeong | Swimming | Women's 200 m individual medley | สิงหาคม 24 |
ทอง |
|
Bowling | Men's team of six | สิงหาคม 25 |
ทอง | Sung Ki-ra | Ju-jitsu | Women's 62 kg | สิงหาคม 25 |
ทอง | Chon Jong-won | Sport climbing | Men's combined | สิงหาคม 26 |
ทอง | Jung Hye-lim | Athletics | Women's 100 m hurdles | สิงหาคม 26 |
ทอง |
|
Archery | Women's team recurve | สิงหาคม 27 |
ทอง | Kim Woo-jin | Archery | Men's individual recurve | สิงหาคม 28 |
ทอง |
|
Archery | Women's team compound | สิงหาคม 28 |
ทอง |
|
Archery | Men's team compound | สิงหาคม 28 |
ทอง |
|
Cycling | Women's team pursuit | สิงหาคม 28 |
ทอง | Kim Jin-woong | Soft tennis | Men's singles | สิงหาคม 29 |
ทอง |
|
Paragliding | Women's team cross-country | สิงหาคม 29 |
ทอง | Jeong Bo-kyeong | Judo | Women's 48 kg | สิงหาคม 29 |
ทอง | Park Sang-hoon | Cycling | Men's individual pursuit | สิงหาคม 29 |
ทอง | An Ba-ul | Judo | Men's 66 kg | สิงหาคม 29 |
ทอง | Lee Ju-mi | Cycling | Women's individual pursuit | สิงหาคม 30 |
ทอง |
|
Handball | Women's tournament | สิงหาคม 30 |
ทอง |
|
Cycling | Women's madison | สิงหาคม 31 |
ทอง | Ha Jee-min | Sailing | Men's laser | สิงหาคม 31 |
ทอง | Gwak Dong-han | Judo | Men's 90 kg | สิงหาคม 31 |
ทอง | Kim Sung-min | Judo | Men's +100 kg | สิงหาคม 31 |
ทอง | Cho Gwang-hee | Canoeing | Men's K-1 200 m | กันยายน 1 |
ทอง |
|
Soft tennis | Men's team | กันยายน 1 |
ทอง | Jun Woong-tae | Modern pentathlon | Men's individual | กันยายน 1 |
ทอง | Oh Yeon-ji | Boxing | Women's 60 kg | กันยายน 1 |
ทอง |
|
Baseball | Men's team | กันยายน 1 |
ทอง |
|
Football | Men's tournament | กันยายน 1 |
เงิน |
|
Shooting | Mixed 10 m air pistol team | สิงหาคม 19 |
เงิน |
|
Taekwondo | Women's team poomsae | สิงหาคม 19 |
เงิน | Park Sang-young | Fencing | Men's individual épée | สิงหาคม 19 |
เงิน |
|
Equestrian | Team dressage | สิงหาคม 20 |
เงิน | Ha Min-ah | Taekwondo | Women's 53 kg | สิงหาคม 20 |
เงิน | Kim Jan-di | Taekwondo | Women's 67 kg | สิงหาคม 20 |
เงิน | Oh Sang-uk | Fencing | Men's individual sabre | สิงหาคม 20 |
เงิน | Jung Eun-hea | Shooting | Women's 10 m air rifle | สิงหาคม 20 |
เงิน | Kang Gee-eun | Shooting | Women's trap | สิงหาคม 20 |
เงิน | Cho Seung-jae | Wushu | Men's daoshu and gunshu | สิงหาคม 21 |
เงิน | Lee Ah-reum | Taekwondo | Women's 57 kg | สิงหาคม 21 |
เงิน | Kim Seo-yeong | Swimming | Women's 400 m individual medley | สิงหาคม 21 |
เงิน |
|
Paragliding | Men's team accuracy | สิงหาคม 22 |
เงิน |
|
Sepak takraw | Women's team regu | สิงหาคม 22 |
เงิน | Lee Hwa-jun | Taekwondo | Men's 80 kg | สิงหาคม 22 |
เงิน | Kim Dong-yong | Rowing | Men's single sculls | สิงหาคม 23 |
เงิน |
|
Rowing | Women's coxless pair | สิงหาคม 23 |
เงิน |
|
Rowing | Women's double sculls | สิงหาคม 23 |
เงิน | Lee Da-gyeom | Paragliding | Women's individual accuracy | สิงหาคม 23 |
เงิน | Kim Woo-jae | Weightlifting | Men's 77 kg | สิงหาคม 23 |
เงิน |
|
Rowing | Men's lightweight double sculls | สิงหาคม 24 |
เงิน | Kim Min-jung | Shooting | Women's 10 metre air pistol | สิงหาคม 24 |
เงิน |
|
Kabaddi | Men's tournament | สิงหาคม 24 |
เงิน | Kim Han-sol | Gymnastics | Men's vault | สิงหาคม 24 |
เงิน | Jang Yeon-hak | Weightlifting | Men's 85 kg | สิงหาคม 24 |
เงิน |
|
Fencing | Women's team épée | สิงหาคม 24 |
เงิน | Sa Sol | Sport climbing | Women's combined | สิงหาคม 26 |
เงิน |
|
Golf | Women's team | สิงหาคม 26 |
เงิน | Oh Seung-taek | Golf | Men's individual | สิงหาคม 26 |
เงิน |
|
Basketball | Men's 3x3 tournament | สิงหาคม 26 |
เงิน |
|
Archery | Men's team recurve | สิงหาคม 27 |
เงิน |
|
Archery | Mixed team compound | สิงหาคม 27 |
เงิน | Park Jong-woo | Bowling | Men's masters | สิงหาคม 27 |
เงิน | Lee Yeon-ji | Bowling | Women's masters | สิงหาคม 27 |
เงิน | Woo Sang-hyeok | Athletics | Men's high jump | สิงหาคม 27 |
เงิน | Son Young-hee | Weightlifting | Women's +75 kg | สิงหาคม 27 |
เงิน | Lee Woo-seok | Archery | Men's individual recurve | สิงหาคม 28 |
เงิน | Lee Hye-jin | Cycling | Women's keirin | สิงหาคม 28 |
เงิน |
|
Table tennis | Men's team | สิงหาคม 28 |
เงิน |
|
Diving | Men's synchronized 3 m springboard | สิงหาคม 28 |
เงิน | Park Da-sol | Judo | Women's 52 kg | สิงหาคม 29 |
เงิน |
|
Diving | Men's synchronized 10 m platform | สิงหาคม 29 |
เงิน |
|
Canoeing | Men's K-4 500 m | สิงหาคม 30 |
เงิน |
|
Soft tennis | Mixed doubles | สิงหาคม 30 |
เงิน | An Chang-rim | Judo | Men's 73 kg | สิงหาคม 30 |
เงิน | Kim Seong-yeon | Judo | Women's 70 kg | สิงหาคม 30 |
เงิน |
|
Sailing | Men's 49er | สิงหาคม 31 |
เงิน | Choi Gwang-ho | Roller sports | Men's roller skate 20 km | สิงหาคม 31 |
เงิน | Lee Hye-jin | Cycling | Women's sprint | สิงหาคม 31 |
เงิน |
|
Cycling | Men's madison | สิงหาคม 31 |
เงิน | Park Yu-jin | Judo | Women's 78 kg | สิงหาคม 31 |
เงิน | Cho Gu-ham | Judo | Men's 100 kg | สิงหาคม 31 |
เงิน | Kim Se-hee | Modern pentathlon | Women's individual | สิงหาคม 31 |
เงิน | Kim Min-jeong | Judo | Women's +78 kg | สิงหาคม 31 |
เงิน |
|
Soft tennis | Women's team | กันยายน 1 |
เงิน | Lee Ji-hun | Modern pentathlon | Men's individual | กันยายน 1 |
เงิน |
|
Volleyball | Men's tournament | กันยายน 1 |
เงิน |
|
Triathlon | Mixed relay | กันยายน 2 |
ทองแดง | Yun Ji-hye | Taekwondo | Women's individual poomsae | สิงหาคม 19 |
ทองแดง | Kim Ji-yeon | Fencing | Women's individual sabre | สิงหาคม 19 |
ทองแดง | Jung Jin-sun | Fencing | Men's individual épée | สิงหาคม 19 |
ทองแดง | Lee Ju-ho | Swimming | Men's 100 m backstroke | สิงหาคม 19 |
ทองแดง | Gong Byung-min | Wrestling | Men's freestyle 74 kg | สิงหาคม 19 |
ทองแดง | Kim Jae-gang | Wrestling | Men's freestyle 97 kg | สิงหาคม 19 |
ทองแดง | Ahn Dae-myeong | Shooting | Men's trap | สิงหาคม 20 |
ทองแดง | Kang Ji-seok | Swimming | Men's 50 m backstroke | สิงหาคม 20 |
ทองแดง | Kim Hyung-joo | Wrestling | Women's freestyle 50 kg | สิงหาคม 20 |
ทองแดง | Nam Koung-jin | Wrestling | Men's freestyle 125 kg | สิงหาคม 20 |
ทองแดง | Lee Yong-mun | Wushu | Men's nanquan | สิงหาคม 21 |
ทองแดง | Choi In-jeong | Fencing | Women's individual épée | สิงหาคม 21 |
ทองแดง | An Se-hyeon | Swimming | Women's 100 m butterfly | สิงหาคม 21 |
ทองแดง | Son Young-ki | Fencing | Men's individual foil | สิงหาคม 21 |
ทองแดง |
|
Paragliding | Women's team accuracy | สิงหาคม 22 |
ทองแดง |
|
Fencing | Men's team épée | สิงหาคม 22 |
ทองแดง |
|
Gymnastics | Men's artistic team all-around | สิงหาคม 22 |
ทองแดง | Kim Hyeon-woo | Wrestling | Men's Greco-Roman 77 kg | สิงหาคม 22 |
ทองแดง | Kim Min-jung | Shooting | Women's 25 m pistol | สิงหาคม 22 |
ทองแดง | Kim Min-seok | Wrestling | Men's Greco-Roman 130 kg | สิงหาคม 22 |
ทองแดง | Cho Gang-min | Taekwondo | Men's 63 kg | สิงหาคม 22 |
ทองแดง | Ham Gwan-sik | Wushu | Men's sanda 70 kg | สิงหาคม 22 |
ทองแดง |
|
Swimming | Mixed 4 × 100 m medley relay | สิงหาคม 22 |
ทองแดง | Kim Hyeok | Equestrian | Individual dressage | สิงหาคม 23 |
ทองแดง | Lee Chul-soo | Paragliding | Men's individual accuracy | สิงหาคม 23 |
ทองแดง |
|
Rowing | Women's lightweight quadruple sculls | สิงหาคม 23 |
ทองแดง |
|
Fencing | Women's team foil | สิงหาคม 23 |
ทองแดง | Lee Won-gyu | Shooting | Men's 300 metre standard rifle | สิงหาคม 24 |
ทองแดง | Lee Duck-hee | Tennis | Men's singles | สิงหาคม 24 |
ทองแดง | Park Hee-jun | Karate | Men's individual kata | สิงหาคม 25 |
ทองแดง | Kim Jun-hong | Shooting | Men's 25 m rapid fire pistol | สิงหาคม 25 |
ทองแดง | Hwang Myeng-se | Ju-jitsu | Men's 94 kg | สิงหาคม 25 |
ทองแดง | Mun Yu-ra | Weightlifting | Women's 69 kg | สิงหาคม 25 |
ทองแดง | Kim Ja-in | Sport climbing | Women's combined | สิงหาคม 26 |
ทองแดง | Kim Min-ji | Shooting | Women's skeet | สิงหาคม 26 |
ทองแดง | Mun Min-hee | Weightlifting | Women's 75 kg | สิงหาคม 26 |
ทองแดง |
|
Golf | Men's team | สิงหาคม 26 |
ทองแดง |
|
Gymnastics | Women's rhythmic team all-around | สิงหาคม 27 |
ทองแดง |
|
Sepak takraw | Men's regu | สิงหาคม 27 |
ทองแดง | Koo Seong-hoi | Bowling | Men's masters | สิงหาคม 27 |
ทองแดง | Lee Yeon-ji | Bowling | Women's masters | สิงหาคม 27 |
ทองแดง |
|
Cycling | Women's team sprint | สิงหาคม 27 |
ทองแดง | Kang Chae-young | Archery | Women's individual recurve | สิงหาคม 28 |
ทองแดง |
|
Table tennis | Women's team | สิงหาคม 28 |
ทองแดง | Lim Eun-ji | Athletics | Women's pole vault | สิงหาคม 28 |
ทองแดง | Kim Kyung-ae | Athletics | Women's javelin throw | สิงหาคม 28 |
ทองแดง | Kim Dong-hoon | Soft tennis | Men's singles | สิงหาคม 29 |
ทองแดง | Eun Ju-won | Roller sports | Men's skateboard street | สิงหาคม 29 |
ทองแดง | Lee Ha-rim | Judo | Men's 60 kg | สิงหาคม 29 |
ทองแดง | Kim You-ri | Cycling | Women's omnium | สิงหาคม 29 |
ทองแดง | Lee Sun-ja | Canoeing | Women's K-1 500 m | สิงหาคม 30 |
ทองแดง | Joo Hyun-myeong | Athletics | Men's 50 km walk | สิงหาคม 30 |
ทองแดง |
|
Soft tennis | Mixed doubles | สิงหาคม 30 |
ทองแดง | Im Chae-bin | Cycling | Men's sprint | สิงหาคม 30 |
ทองแดง | Han Hee-ju | Judo | Women's 63 kg | สิงหาคม 30 |
ทองแดง | Woo Ha-ram | Diving | Men's 1 m springboard | สิงหาคม 30 |
ทองแดง | Son Geun-seong | Roller sports | Men's roller skate 20 km | สิงหาคม 31 |
ทองแดง | Lee Tae-hoon | Sailing | Men's RS:X | สิงหาคม 31 |
ทองแดง | Cho Sun-young | Cycling | Women's sprint | สิงหาคม 31 |
ทองแดง |
|
Football | Women's tournament | สิงหาคม 31 |
ทองแดง |
|
Handball | Men's tournament | สิงหาคม 31 |
ทองแดง | Kim Sun-woo | Modern pentathlon | Women's individual | สิงหาคม 31 |
ทองแดง | Kim Su-ji | Diving | Women's 1 m springboard | สิงหาคม 31 |
ทองแดง | Jeon Ji-hee | Table tennis | Women's singles | กันยายน 1 |
ทองแดง | Lee Sang-su | Table tennis | Men's singles | กันยายน 1 |
ทองแดง |
|
Basketball | Men's tournament | กันยายน 1 |
ทองแดง |
|
Volleyball | Women's tournament | กันยายน 1 |
ทองแดง |
|
Judo | Mixed team | กันยายน 1 |
ทองแดง |
|
Rugby sevens | Men's tournament | กันยายน 1 |
ทองแดง | Woo Ha-ram | Diving | Men's 10 m platform | กันยายน 1 |
กีฬาสาธิต
เหรียญ | ชื่อ | ชนิดกีฬา | รุ่น | วันที่ |
---|---|---|---|---|
ทอง | Cho Seong-ju | eSports | StarCraft II tournament | สิงหาคม 28 |
เงิน |
|
eSports | League of Legends tournament | สิงหาคม 28 |
อ้างอิง
- ↑ "Opening Ceremony". Asian Games 2018. คลังข้อมูลเก่าเก็บจากแหล่งเดิมเมื่อ 2018-08-18. สืบค้นเมื่อ 18 August 2018.
{cite web}
: ระบุ|accessdate=
และ|access-date=
มากกว่าหนึ่งรายการ (help); ระบุ|archivedate=
และ|archive-date=
มากกว่าหนึ่งรายการ (help); ระบุ|archiveurl=
และ|archive-url=
มากกว่าหนึ่งรายการ (help) - ↑ asiangames2018. "asiangames2018". asiangames2018id (ภาษาอังกฤษ). คลังข้อมูลเก่าเก็บจากแหล่งเดิมเมื่อ 2018-06-12. สืบค้นเมื่อ 2018-06-12.
{cite web}
: ระบุ|accessdate=
และ|access-date=
มากกว่าหนึ่งรายการ (help); ระบุ|archivedate=
และ|archive-date=
มากกว่าหนึ่งรายการ (help); ระบุ|archiveurl=
และ|archive-url=
มากกว่าหนึ่งรายการ (help)
แม่แบบ:ประเทศเกาหลีใต้ในเอเชียนเกมส์